Bật đèn pha trong nội thành bị xử lý thế nào?

VŨ KHOA
Giaothonghanoi - Không ít người đã gặp phiền toái khi di chuyển trong nội thành mà bị xe đối diện chiếu đèn pha, điều này vừa nguy hiểm, tiềm ẩn nguy cơ về ATGT vừa gây nhiều bức xúc dẫn đến xảy ra va chạm không đáng có.
 Bật đèn pha trên tuyến đường hai chiều trong nội thành rất dễ gây nguy hiểm cho xe đối diện.

Điều 5, 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt quy định mức phạt đối với hành vi sử dụng đèn chiếu xa (đèn pha) trong nội thành cụ thể là phạt tiền từ 800.000 đồng – 1.000.000 đồng đối với ô tô; phạt tiền từ 100.000 - 200.000 đồng đối với xe máy.

Tại những thời điểm sau đây người tham gia giao thông bắt buộc phải bật đèn xe với ô tô, xe máy:

(1) Khi chạy trong hầm đường bộ (mọi thời điểm trong ngày).

(2) Khi chạy xe trong điều kiện sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn.

(3) Khi chạy xe trong thời gian từ 19 giờ ngày hôm trước đến 05 giờ ngày hôm sau trong điều kiện thời tiết bình thường.

Mức xử phạt vi phạm hành chính đối với từng trường hợp:

Chạy trong hầm đường bộ không bật đèn chiếu sáng gần xử phạt từ 800.000 – 1.000.000 đồng đối với ô tô và 400.000 – 600.000 đồng đối với xe máy.

Chạy xe trong điều kiện sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn không bật đèn chiếu sáng 800.000 – 1.000.000 đồng đối với ô tô và 100.000 – 200.000 đồng đối với xe máy.

Không bật đèn trong thời gian từ 19 giờ ngày hôm trước đến 05 giờ ngày hôm sau xử phạt 800.000 – 1.000.000 đồng đối với ô tô và 100.000 – 200.000 đồng đối với xe máy.

 

Độc giả bình luận

* Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu