Mức xử phạt đối với hành vi đi xe máy dàn hàng ngang?

KHANG NGUYỄN
Chia sẻ

Giaothonghanoi - Rất nhiều người điều khiển phương tiện giao thông đi theo hội nhóm, bạn bè, dàn hàng ngang vừa đi vừa nói chuyện. Hàng vi này có bị xử phạt không? Nếu có mức phạt như thế nào?

Trường hợp có hành vi dàn hàng ngang, người điều khiển xe bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Hỏi: Không hiếm gặp khi tham gia giao thông, tôi thấy một số người để tiện nói chuyện nên dàn hàng ba xe mô tô đi song song với nhau. Ở những đoạn đường hẹp, hành vi này gây ách tắc giao thông, hạn chế tầm nhìn. Vậy cho tôi hỏi theo quy định: Điều khiển xe mô tô dàn hàng ngang bị xử phạt bao nhiêu tiền? 

Trả lời:

Khoản 3 Điều 30 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định như sau:

“3. Người điều khiển xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy không được thực hiện các hành vi sau đây:

a) Đi xe dàn hàng ngang;

b) Đi xe vào phần đường dành cho người đi bộ và phương tiện khác;

c) Sử dụng ô, điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính;

d) Sử dụng xe để kéo, đẩy xe khác, vật khác, mang, vác và chở vật cồng kềnh;

đ) Buông cả hai tay hoặc đi xe bằng một bánh đối với xe hai bánh, bằng hai bánh đối với xe ba bánh;

e) Hành vi khác gây mất trật tự, an toàn giao thông”.

Như vậy, đi xe dàn hàng ngang là một trong những hành vi không được thực hiện hay hành vi cấm đối với người điều khiển xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy.

Trường hợp có hành vi dàn hàng ngang, người điều khiển xe bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng, theo điểm k khoản 1 Điều 6 Nghị định số 100/2019/NĐ-CP ngày 30/12/2019 của Chính phủ Quy định Xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực Giao thông đường bộ và đường sắt.

Ngoài ra, nếu người đi xe máy dàn hàng ngang từ 3 xe trở lên mà gây tai nạn giao thông còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 2 tháng đến 4 tháng.

Tin liên quan