Sử dụng điện thoại khi đang lái xe bị xử phạt thế nào?

VŨ KHOA
Giaothonghanoi - Sử dụng điện thoại là thói quen cần phải bỏ đối với người tham gia giao thông vì vừa gây nguy hiểm, vừa có thể bị xử phạt.
 Tùy từng trường hợp mà người sử dụng điện thoại khi đang lái xe có thể bị phạt tiền đến 2 triệu đồng, bị tước giấy phép lái xe 04 tháng.

Theo quy định tại Nghị định 100/2019/NĐ-CP:

**Đối với người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô

- Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với người điều khiển xe dùng tay sử dụng điện thoại di động khi đang điều khiển xe chạy trên đường;

- Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung như sau:

+ Bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

+ Bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng nếu thực hiện hành vi vi phạm trên mà gây tai nạn giao thông.

(Theo điểm a Khoản 4; điểm b, c Khoản 11 Điều 5).

**Đối với người điều khiển xe gắn máy (kể cả xe máy điện), xe mô tô và các loại xe tương tự

- Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe sử dụng ô (dù), điện thoại di động, thiết bị âm thanh (trừ thiết bị trợ thính).

- Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung như sau:

+ Bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

+ Bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng nếu thực hiện hành vi vi phạm trên mà gây tai nạn giao thông.

(Theo điểm h Khoản 4; điểm b, c Khoản 10 Điều 6).

**Đối với người điều khiển xe đạp, xe đạp máy (kể cả xe đạp điện), xe thô sơ khác

Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với người điều khiển xe sử dụng ô (dù), điện thoại di động.

 

Độc giả bình luận

* Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu