Xe máy “trèo” lên vỉa hè có bị xử phạt không?

VŨ KHOA
Giaothonghanoi - Do tình trạng giao thông đông đúc, xảy ra ùn tắc bên dưới lòng đường khiến nhiều người điều khiển xe máy lựa chọn leo lên vỉa hè mà không biết hành vi này sẽ bị xử phạt.
 "Leo vỉa" là hình ảnh thường thấy ở các TP lớn.

Căn cứ theo quy định tại Nghị định 100, đối với người điều khiển xe máy đi xe lên hè phố (vỉa hè) sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng.

Cụ thể tại Điểm g Khoản 3 Điều 6, người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ.

3. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

g) Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường, làn đường quy định (làn cùng chiều hoặc làn ngược chiều); điều khiển xe đi qua dải phân cách cố định ở giữa hai phần đường xe chạy; điều khiển xe đi trên hè phố, trừ trường hợp điều khiển xe đi qua hè phố để vào nhà”.

Độc giả bình luận

* Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu