Phạt tiền triệu nếu giao xe máy cho người dưới 16 tuổi

 
Giaothonghanoi - Bạn đọc Nguyễn Quang Thành hỏi: "Tôi được biết, theo quy định thì người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50cc. Vậy chủ của xe gắn máy cho người chưa đủ 16 tuổi mượn xe có dung tích lớn hơn 50cc có bị xử phạt không?"

Trước hết cần chú ý việc người chưa đủ 16 tuổi lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cc; xe đạp điện cũng bắt buộc đội mũ bảo hiểm. Nếu vi phạm lạng lách đánh võng gây va chạm với phương tiện tham gia giao thông khác thì bị cảnh cáo bằng văn bản.

Điểm a Khoản 1 Điều 5 và Khoản 3 Điều 134 Luật Xử lý vi phạm hành chính quy định: Người từ đủ 14 tuổi đến 16 tuổi bị xử phạt hành chính về vi phạm hành chính do cố ý. Trường hợp người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi vi phạm hành chính thì không áp dụng hình thức phạt tiền.

Điều 22 Luật Xử lý vi phạm hành chính quy định: Cảnh cáo được áp dụng… đối với mọi hành vi vi phạm hành chính do người chưa thành niên từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi thực hiện… Điều 21 Nghị định số 100/2019/NĐ-CP ngày 30/12/2019 của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt quy định: Phạt cảnh cáo người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự xe mô tô.

 Người dưới 16 tuổi vi phạm hành chính sẽ không bị phạt tiền.

Đối với câu hỏi của bạn về việc chủ phương tiện giao xe cho người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển thì được căn cứ vào điểm đ Khoản 5 Điều 30 Nghị định số 100/2019/NĐ-CP ngày 30/12/2019 của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng (nếu là cá nhân) và bị phạt tiền từ 1.600.000 đồng đến 4.000.000 đồng (nếu là tổ chức).

 

Độc giả bình luận

* Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu