Điều khiển xe mô tô đi không đúng phần đường, làn đường có xử phạt vi phạm tại chỗ không?

NHẬT NAM
Giaothonghanoi - Theo quy định của pháp luật, xử phạt vi phạm giao thông tại chỗ được áp dụng khi xử phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền đến 250.000 đồng đối với cá nhân, 500.000 đồng đối với tổ chức và người có thẩm quyền xử phạt phải ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính tại chỗ.
Hành vi điều khiển xe mô tô đi sai làn đường sẽ bị phạt hành chính với mức phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng. Ảnh minh hoạ

Hỏi: Mặc dù trên các tuyến đường giao thông đều được lắp đặt các biển báo chỉ dẫn phân làn đường dành cho từng loại phương tiện giao thông. Tuy nhiên, khi lưu thông trên đường tôi vẫn quan sát thấy nhiều xe mô tô không đi đúng phần đường hoặc làn đường quy định. Đề nghị cho biết với hành vi này thì có bị xử phạt vi phạm giao thông không? Nếu có thì có được xử phạt tại chỗ không?

Trả lời:

 - Điều 56 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định về xử phạt vi phạm giao thông tại chỗ như sau:

"Điều 56. Xử phạt vi phạm hành chính không lập biên bản

1. Xử phạt vi phạm hành chính không lập biên bản được áp dụng trong trường hợp xử phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền đến 250.000 đồng đối với cá nhân, 500.000 đồng đối với tổ chức và người có thẩm quyền xử phạt phải ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính tại chỗ.

Trường hợp vi phạm hành chính được phát hiện nhờ sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật, nghiệp vụ thì phải lập biên bản.

2. Quyết định xử phạt vi phạm hành chính tại chỗ phải ghi rõ ngày, tháng, năm ra quyết định; họ, tên, địa chỉ của cá nhân vi phạm hoặc tên, địa chỉ của tổ chức vi phạm; hành vi vi phạm; địa điểm xảy ra vi phạm; chứng cứ và tình tiết liên quan đến việc giải quyết vi phạm; họ, tên, chức vụ của người ra quyết định xử phạt; điều, khoản của văn bản pháp luật được áp dụng. Trường hợp phạt tiền thì trong quyết định phải ghi rõ mức tiền phạt."

- Khoản 1, Khoản 5 Điều 10 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định hệ thống báo hiệu đường bộ như sau:

“1. Hệ thống báo hiệu đường bộ gồm hiệu lệnh của người điều khiển giao thông; tín hiệu đèn giao thông, biển báo hiệu, vạch kẻ đường, cọc tiêu hoặc tường bảo vệ, rào chắn.

5. Vạch kẻ đường là vạch chỉ sự phân chia làn đường, vị trí hoặc hướng đi, vị trí dừng lại”.

- Khoản 1 Điều 11 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định về chấp hành báo hiệu đường bộ như sau: “Người tham gia giao thông phải chấp hành hiệu lệnh và chỉ dẫn của hệ thống báo hiệu đường bộ”.

- Điểm g khoản 3 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP ngày 30/12/2019 về xử phạt vi phạm hành chính lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt sẽ bị phạt tiền như sau:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ:

3. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

g) Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường, làn đường quy định (làn cùng chiều hoặc làn ngược chiều); điều khiển xe đi qua dải phân cách cố định ở giữa hai phần đường xe chạy; điều khiển xe đi trên hè phố, trừ trường hợp điều khiển xe đi qua hè phố để vào nhà;”

Theo quy định của pháp luật, xử phạt vi phạm giao thông tại chỗ được áp dụng khi xử phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền đến 250.000 đồng đối với cá nhân, 500.000 đồng đối với tổ chức và người có thẩm quyền xử phạt phải ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính tại chỗ. Còn đối với trường hợp hành vi điều khiển xe mô tô đi sai làn đường sẽ bị phạt hành chính với mức phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng nên sẽ không áp dụng quy định xử phạt tại chỗ.

Độc giả bình luận

* Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu