Điều khiển xe mô tô mà đeo tai nghe sẽ bị xử phạt như thế nào?

MINH THƯ
Giaothonghanoi - Theo quy định, ngoại trừ thiết bị trợ thính thì bất kỳ thiết bị âm thanh nào sử dụng khi tham gia giao thông đều bị xử phạt.
Mức phạt tiền đối với hành vi đeo tai nghe khi điều khiển xe mô tô từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng và bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng. 

Hỏi: Thỉnh thoảng tôi vẫn bắt gặp một số người đang điều khiển xe mô tô lưu thông trên đường mà đeo tai nghe, hành vi này tiềm ẩn rất nhiều nguy hiểm cho mọi người cùng tham gia giao thông. Đề nghị cho biết, đeo tai nghe khi đang điều khiển xe mô tô bị xử phạt như thế nào? 

Trả lời:

- Điểm c Khoản 3 Điều 30 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định Người điều khiển xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy không được thực hiện các hành vi sau đây: “c) Sử dụng ô, điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính”;

- Điểm h khoản 4, điểm b khoản 10 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP ngày 30/12/2019 về xử phạt vi phạm hành chính lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt được sửa đổi bởi điểm g khoản 34 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP ngày 28/12/2021 của Chính phủ sửa đổi các Nghị định quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực hàng hải; giao thông đường bộ, đường sắt; hàng không dân dụng,  quy định về xử phạt hành vi đeo tai nghe khi đang điều khiển xe máy tham gia giao thông như sau:

"Điều 6: Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ.

4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

h) Người đang điều khiển xe sử dụng ô (dù), điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính.

10. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại điểm b, điểm e, điểm i khoản 3; điểm e, điểm g, điểm h khoản 4; khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Theo quy định, ngoại trừ thiết bị trợ thính thì bất kỳ thiết bị âm thanh nào sử dụng khi tham gia giao thông đều bị xử phạt. Mức phạt tiền đối với hành vi đeo tai nghe khi điều khiển xe mô tô từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng và bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Độc giả bình luận

* Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu