Không chốt cửa sau thùng xe ô tô tải khi tham gia giao thông bị xử phạt như thế nào?

NHẬT NAM
Giaothonghanoi - Hành vi điều khiển xe ô tô tải mà không chốt cửa sau thùng xe khi xe đang chạy thì sẽ bị xử phạt vi phạm giao thông với mức phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng, trong trường hợp gây tai nạn giao thông thì bị phạt tiền từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng.
 

Hỏi: Hôm qua, khi đang lưu thông trên đường tôi thấy có chiếc xe ô tô tải tham gia giao thông không chốt cửa sau thùng xe trông rất nguy hiểm. Đề nghị cho tôi biết: Không chốt cửa sau như vậy sẽ bị xử phạt như thế nào? 

Trả lời:

Khoản 1 và điểm c khoản 8 Điều 24 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm giao thông  ng đối với hành vi không chốt cửa sau thùng xe ô tô tải như sau:

“Điều 24. Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo (bao gồm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ

1. Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Vận chuyển hàng trên xe phải chằng buộc mà không chằng buộc hoặc có chằng buộc nhưng không chắc chắn, trừ hành vi vi phạm quy định tại điểm c khoản 4 Điều này;

b) Điều khiển xe xếp hàng trên nóc buồng lái, xếp hàng làm lệch xe;

c) Không chốt, đóng cố định cửa sau thùng xe khi xe đang chạy.

8. Phạt tiền từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Điều khiển xe (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc) chở hàng vượt trọng tải (khối lượng hàng chuyên chở) cho phép tham gia giao thông được ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe trên 150%;

b) Điều khiển xe kéo theo rơ moóc, sơ mi rơ moóc mà khối lượng toàn bộ (bao gồm khối lượng bản thân rơ moóc, sơ mi rơ moóc và khối lượng hàng chuyên chở) của rơ moóc, sơ mi rơ moóc vượt khối lượng cho phép kéo theo được ghi trong giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe trên 150%;

c) Vi phạm quy định tại khoản 1, điểm c khoản 4 Điều này mà gây tai nạn giao thông.”

Như vậy, theo quy định trên thì đối với hành vi điều khiển xe ô tô tải mà không chốt cửa sau thùng xe khi xe đang chạy thì sẽ bị xử phạt vi phạm giao thông với mức phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng, trong trường hợp gây tai nạn giao thông thì bị phạt tiền từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng.

Độc giả bình luận

* Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu