Xe khách thu tiền vé nhưng không giao vé cho hành khách bị xử phạt thế nào?

 
Giaothonghanoi - Người kinh doanh vận tải hành khách có các nghĩa vụ giao vé, chứng từ thu cước, phí vận tải cho hành khách.
Người kinh doanh vận tải hành khách phải giao vé cho khách và không được sang nhượng khách dọc đường. Ảnh minh hoạ:TTXVN 


Hỏi:

Tôi là hành khách đã đi về quê nhiều lần trên xe khách, nhiều lần tôi thấy nhà xe thu tiền mà không đưa vé cho tôi. Có lúc xe đông khách để tránh bị kiểm tra tôi còn bị nhà xe yêu cầu lên xe khác để đi tiếp. Xin hỏi những hành vi đó có vi phạm quy định về TTATGT hay không? Nếu có thì sẽ bị xử phạt ra sao?

Nguyễn Đình Mạnh (Phú Xuyên, Hà Nội)

Trả lời: 

Tại khoản 15 Điều 8 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định: Nghiêm cấm hành vi đe dọa, xúc phạm, tranh giành, lôi kéo hành khách; bắt ép hành khách sử dụng dịch vụ ngoài ý muốn; chuyển tải, xuống khách hoặc các hành vi khác nhằm trốn tránh phát hiện xe chở quá tải, quá số người quy định.

Theo quy định tại điểm c khoản 2 Điều 69 Luật Giao thông đường bộ năm 2008, người kinh doanh vận tải hành khách có các nghĩa vụ giao vé, chứng từ thu cước, phí vận tải cho hành khách.

Như vậy, người kinh doanh vận tải hành khách phải giao vé cho khách và không được sang nhượng khách dọc đường. Nếu vi phạm sẽ bị xử phạt theo quy định tại Nghị định 100/2019/NĐ-CP, như sau:

- Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với điều khiển xe kinh doanh vận tải hành khách theo tuyến cố định thu tiền vé nhưng không trao vé cho hành khách, thu tiền vé cao hơn quy định (điểm l khoản 3 Điều 23). Trong trường hợp thu tiền vé cao hơn quy định thì buộc phải nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm hành chính (điểm b khoản 9 Điều 23).

- Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với người điều khiển xe sang nhượng hành khách dọc đường cho xe khác mà không được hành khách đồng ý; đe dọa, xúc phạm, tranh giành, lôi kéo hành khách; bắt ép hành khách sử dụng dịch vụ ngoài ý muốn (điểm b khoản 5 Điều 23). Bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng (điểm a khoản 8 Điều 23).

Độc giả bình luận

* Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu