Sử dụng điện thoại trên máy bay bị xử phạt như thế nào?

KHANG NGUYỄN
Chia sẻ

Giaothonghanoi - Không ít người đã bỏ qua các quy định cấm tại sân bay, mặc nhiên sử dụng điện thoại trên máy bay trong quá trình vận chuyển.

Cá nhân có hành vi sử dụng thiết bị điện tử, thiết bị thu phát sóng trên tàu bay khi không được phép sẽ bị phạt tiền từ 3 triệu đồng đến 5 triệu đồng.

Hỏi: Xã hội phát triển, việc di chuyển giữa các vùng miền, thành phố bằng phương tiện máy bay là điều tất yếu của mọi khách hàng, công dân. Tuy nhiên, thực tế vẫn còn một số người khi di chuyển bằng phương tiện này đã bỏ qua các quy định cấm tại sân bay, mặc nhiên sử dụng điện thoại trên máy bay trong quá trình vận chuyển. Vậy, sử dụng điện thoại trên máy bay bị xử phạt như thế nào? 

Trả lời:

 - Điều 148 Luật hàng không dân dụng 2006 quy định nghĩa vụ của hành khách khi tham gia chuyến bay như sau:

“1. Thực hiện các quy định về bảo đảm an toàn hàng không, an ninh hàng không.

2. Thực hiện theo sự chỉ dẫn của người vận chuyển trong quá trình vận chuyển.

3. Bồi thường thiệt hại khi hành khách có lỗi gây ra thiệt hại cho người vận chuyển, người khai thác tàu bay”.

- Khoản 2 Điều 8 Nghị định 162/2018/NĐ-CP ngày 30/11/2016 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính lĩnh vực hàng không dân dụng (sửa đổi bởi khoản 2 Điều 3 Nghị định 123/2021/NĐ-CP), như sau:

“2. Phạt tiền từ 3 triệu đồng đến 5 triệu đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Hút thuốc, kể cả thuốc lá điện tử hoặc gây khói, cháy trên tàu bay.

b) Sử dụng thiết bị điện tử, thiết bị thu phát sóng trên tàu bay khi không được phép.

c) Làm hư hỏng trang bị, thiết bị của tàu bay.

d) Thực hiện thông thoại không đúng tài liệu, quy trình, yêu cầu công việc, quy trình phối hợp hoạt động”.

- Điều 3 Nghị định 162/2018/NĐ-CP quy định Nguyên tắc áp dụng như sau: “Mức phạt tiền quy định tại Chương II Nghị định này là mức phạt tiền áp dụng đối với các tổ chức, trừ mức phạt tiền quy định tại ……. khoản 1, 2, 3, 4, 5 Điều 8; …….là mức phạt áp dụng đối với cá nhân. Đối với cùng một hành vi vi phạm hành chính thì mức phạt tiền đối với tổ chức bằng hai lần mức phạt tiền đối với cá nhân”.

Như vậy, cá nhân có hành vi sử dụng thiết bị điện tử, thiết bị thu phát sóng trên tàu bay khi không được phép sẽ bị phạt tiền từ 3 triệu đồng đến 5 triệu đồng.

Tin liên quan