Cảnh sát giao thông có được dùng điện thoại ghi hình người vi phạm?

Giaothonghanoi - Khi bị xử phạt vi phạm giao thông bằng hình ảnh được ghi chụp từ điện thoại di động hoặc thiết bị chưa được kiểm định, tài xế có quyền khiếu nại quyết định xử phạt hành chính của lực lượng chức năng trong thời hạn cho phép.

 

Theo điểm d, khoản 2, điều 64, Luật Xử lý vi phạm hành chính quy định phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ trong việc phát hiện vi phạm hành chính "phải bảo đảm đúng tiêu chuẩn, quy chuẩn kỹ thuật do cơ quan có thẩm quyền quy định".

Trong khi đó, khoản 3 điều 6 Thông tư 01/2016/TT-BCA của Bộ Công an, phương tiện thông tin liên lạc bao gồm: Máy bộ đàm, máy điện thoại, máy fax, máy tính truyền dữ liệu.

Do vậy, việc cảnh sát giao thông sử dụng điện thoại cá nhân để ghi hình và xử dụng kết quả ghi hình làm căn cứ xử phạt vi phạm hành chính là không đúng quy định pháp luật. Thậm chí đó còn là hành vi bị nghiêm cấm được quy định tại khoản 6 điều 3 Nghị định 165/2013/NĐ-CP do "sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ không bảo đảm đúng tiêu chuẩn, quy chuẩn kỹ thuật theo quy định hoặc chưa được kiểm định, hiệu chuẩn, thử nghiệm theo quy định của pháp luật có liên quan".

Bên cạnh đó, các phương tiện dùng để ghi hình hành vi vi phạm hành chính được quy định cụ thể, chặt chẽ. Theo khoản 1 điều 79 Nghị định 46/2016/NĐ-CP, trước khi đưa vào sử dụng, thiết bị dùng để ghi hình phương tiện vi phạm phải được kiểm định, hiệu chuẩn, thử nghiệm theo quy định; tiêu chuẩn, quy chuẩn kỹ thuật phải được duy trì trong suốt quá trình sử dụng và giữa hai kỳ kiểm định, hiệu chuẩn, thử nghiệm.

Ngoài ra, thiết bị ghi hình, chụp hình phải đáp ứng điều kiện tại khoản 3 Điều 7 Thông tư 06/2017/TT-BGTVT của Bộ Giao thông vận tải. Cụ thể, thiết bị ghi hình thực tế phải bảo đảm hình ảnh hiển thị thời gian, địa điểm chụp hình.

Thủy Nguyễn

Độc giả bình luận

* Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu