Không bật đèn xe khi đi trong hầm đường bộ bị phạt bao nhiêu tiền?

 
Giaothonghanoi - Người điều khiển phương tiện tham gia giao thông trong hầm đường bộ không bật đèn chiếu sáng bị phạt từ 500.000 - 1.000.000 đồng và có thể bị tước Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng. 
Phương tiện không bật đèn và gây tai nạn giao thông  trong hầm đường bộ bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng. 

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 27 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 về Giao thông trong hầm đường bộ: “Người điều khiển phương tiện trong hầm đường bộ ngoài việc tuân thủ các quy tắc giao thông quy định tại Luật này còn phải thực hiện các quy định sau đây: Xe cơ giới, xe máy chuyên dùng phải bật đèn; xe thô sơ phải bật đèn hoặc có vật phát sáng báo hiệu”.

Quy định về xử lý phương tiện tham gia giao thông trong hầm đường bộ không bật đèn chiếu sáng:

Đối với xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô

Theo Điểm a Khoản 4 Điều 5 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP ngày 26/5/2016 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt (Nghị định số 46/2016/NĐ-CP) quy định:

Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng, đối với người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô chạy trong hầm đường bộ không sử dụng đèn chiếu sáng gần; lùi xe, quay đầu xe trong hầm đường bộ; vượt xe trong hầm đường bộ không đúng nơi quy định. 

Tại điểm c Khoản 12 Điều 5 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP quy định: Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 4 mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng. 

Đối với xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy
Mức xử phạt được quy định tại điểm d Khoản 5 Điều 6 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP:  Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây: Chạy trong hầm đường bộ không sử dụng đèn chiếu sáng gần; vượt xe trong hầm đường bộ không đúng nơi quy định; quay đầu xe trong hầm đường bộ.

 Điểm c Khoản 12 Điều 6 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP quy định: Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm d Khoản 5 mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng. 

 

Nguyên Bảo

Độc giả bình luận

* Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu