Tạt đầu xe khác bị phạt như nào?

NHẬT NAM
Giaothonghanoi - Những hành vi vượt ẩu, lấn làn, “tạt đầu” xe ô tô là những hành vi vi phạm được quy định tại Điều 14, Điều 15 của Luật Giao thông đường bộ năm 2008.
 Việc chuyển làn và tạt đầu xe khác là hành động nguy hiểm.

Hỏi: Nhiều xe máy, ôtô từ sau vượt ẩu lên tạt đầu xe đi trước rất nguy hiểm, xin hỏi hành động này có quy thành lỗi và phạt hành chính?

Lê Xuân Mai (quận Ba Đình, Hà Nội)

Trả lời: 

Việc chuyển làn và tạt đầu xe khác là hành động nguy hiểm mà nhiều người vẫn làm một cách cố tình hay vô ý. Hành vi nguy hiểm này sẽ dẫn đến khả năng va chạm rất lớn và có thể khiến cả hai bên gặp tai nạn. Xe tạt đầu có thể bị húc văng hay đâm nát nếu xe sau là xe công ten nơ hoặc xe tải hạng nặng, hoặc cũng có thể xe tạt đầu bị rúc vào gầm xe trước trong trường hợp ngược lại.

Mặc dù những hành vi nguy hiểm này đã được tuyên truyền trên các thông tin đại chúng thông qua các hình ảnh, video clip về các vụ tai nạn mà nguyên nhân chủ yếu là do ý thức chủ quan của người điều khiển phương tiện mà những tai nạn vì nguyên nhân chuyển hướng không quan sát vẫn diễn ra làm thiệt hại đến tính mạng, sức khỏe, tài sản của người vi phạm cũng như những người ham gia giao thông khác.

Do đó những hành vi vượt ẩu, lấn làn, “tạt đầu” xe ô tô là những hành vi vi phạm được quy định tại Điều 14, Điều 15 của Luật GTĐB năm 2008. Tại điểm c, khoản 3, Điều 5, Nghị định NĐ100/2019/NĐ-CP (đã được bổ sung, sửa đổi tại Nghị định NĐ123/2021/NĐ-CP) phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự ô tô vi phạm: Chuyển hướng không giảm tốc độ hoặc không có tín hiệu báo hướng rẽ.

Trong trường hợp điều khiển ô tô không chú ý quan sát chuyển hướng, chuyển làn đường không đúng quy định gây tai nạn giao thông thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng. Theo điểm a, khoản 7, Điều 5 Nghị định NĐ100/2019/NĐ-CP (đã được bổ sung, sửa đổi tại Nghị định NĐ123/2021/NĐ-CP), ngoài ra còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng.

Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy thực hiện hành vi vi phạm chuyển hướng không giảm tốc độ hoặc không có tín hiệu báo hướng rẽ. Nếu gây tai nạn sẽ bị phạt tiền 4.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng. Theo điểm b, khoản 7, Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP (đã được bổ sung, sửa đổi tại Nghị định NĐ123/2021/NĐ-CP) và bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 02 đến 04 tháng

Với mức phạt cao cũng như các hình thức xử phạt bổ xung theo Nghị định NĐ100/2019/NĐ-CP (đã được bổ sung, sửa đổi tại Nghị định NĐ123/2021/NĐ-CP) sẽ giúp cho người điều khiển phương tiện khi tham gia giao thông nâng cao ý thức chấp hành Luật Giao thông đường bộ cũng như hạn chế các vụ tai nạn giao thông xảy ra.

Độc giả bình luận

* Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu